GLM 5.2 vs DeepSeek V4 Pro 0423: เมื่อไหร่ที่ความได้เปรียบด้านราคาของ DeepSeek API ส่งผลจริง
เปรียบเทียบเชิงปฏิบัติระหว่าง GLM 5.2 กับ DeepSeek V4 Pro 0423 โดยเน้นที่ราคาโทเค็น สัดส่วนเวิร์กโหลด การตัดสินใจเลือกเส้นทางโมเดล (Routing) และข้อควรระวังในการติดตั้งใช้งาน
ในหน้านี้
การตัดสินใจ: เริ่มต้นด้วย DeepSeek V4 Pro สำหรับทราฟฟิกที่อ่อนไหวต่อต้นทุน แล้วประเมินความคุ้มค่าเพื่อขยับไปใช้ GLM 5.2
หากโจทย์หลักของคุณคือ ตัวเลือกใดมีราคาโทเค็น API ตามรายการต่ำกว่า DeepSeek V4 Pro คือจุดเริ่มต้นที่ชัดเจนตามข้อมูลในแคตตาล็อกของ OneMux โดยมีราคาอยู่ที่ $0.5148 ต่อหนึ่งล้านโทเค็นขาเข้า (Input) และ $1.5444 ต่อหนึ่งล้านโทเค็นขาออก (Output) เมื่อเทียบกับ $0.546 สำหรับขาเข้า และ $1.716 สำหรับขาออก ของ GLM 5.2 บน OneMux
อย่างไรก็ตาม นั่นไม่ได้หมายความว่า DeepSeek จะเป็นตัวเลือกอัตโนมัติสำหรับระบบ Production เสมอไป เพราะโมเดลที่สร้างคำตอบยาวเกินความจำเป็น ต้องสั่งทำงานซ้ำบ่อยครั้ง หรือตอบสนองข้อกำหนดเฉพาะของงานไม่ครบถ้วน อาจทำให้การประหยัดราคาต่อโทเค็นเพียงเล็กน้อยหมดความหมาย GLM 5.2 จึงคุ้มค่าแก่การนำมาประเมินหากระบบของคุณเน้นการจัดการบริบทขนาดยาว (Long-Context): ข้อมูลสรุปการเปรียบเทียบจาก OpenRouter ระบุว่า GLM 5.2 ของ Z.AI รองรับ Context Window ถึง 1,048,576 โทเค็น นอกจากนี้ หน้าเปรียบเทียบของ OpenRouter ยังระบุราคาของ GLM 5.2 บนแพลตฟอร์มดังกล่าวไว้ที่ $0.5544/M ขาเข้า และ $1.742/M ขาออก
สำหรับทีมที่ต้องการเข้าถึงโมเดลชั้นนำโดยไม่ต้องผูกขาดกับการเชื่อมต่อของผู้ให้บริการรายเดียว OneMux ให้บริการโมเดล AI ชั้นนำผ่าน OpenAI-compatible API เดียวกัน สิ่งนี้ช่วยให้การทดสอบเปรียบเทียบระหว่าง GLM และ DeepSeek ทำได้จริงและวัดผลได้ง่ายขึ้น โดยคงโค้ดการเชื่อมต่อแอปพลิเคชันไว้ชุดเดิม แล้วใช้คีย์แยกหรือกำหนดกฎการทำ Routing เพื่อเปรียบเทียบต้นทุนที่เกิดขึ้นจริงในระดับ Request
GLM 5.2 vs DeepSeek V4 Pro: ส่วนต่างของราคาที่ระบุ
ตารางด้านล่างอ้างอิงจากตัวเลขในแคตตาล็อกของ OneMux โดยแสดงราคาต่อหนึ่งล้านโทเค็น (Per Million Tokens)
| โมเดล | ราคา Input | ราคา Output | ต้นทุนรวมสำหรับ 1M Input + 1M Output |
|---|---|---|---|
| GLM 5.2 | $0.5460 | $1.7160 | $2.2620 |
| DeepSeek V4 Pro | $0.5148 | $1.5444 | $2.0592 |
| ส่วนต่างราคาของ GLM 5.2 | $0.0312 | $0.1716 | $0.2028 |
ตามอัตราเหล่านี้ GLM 5.2 มีราคา สูงกว่าประมาณ 6.1% สำหรับ Input และ สูงกว่า 11.1% สำหรับ Output หากเวิร์กโหลดมีสัดส่วน Input และ Output เท่าๆ กัน ต้นทุนโทเค็นรวมจะ สูงกว่าราว 9.8%
ประเด็นเรื่องชื่อเวอร์ชันต้องตรวจสอบอย่างรอบคอบ บทความนี้ใช้ชื่อ "DeepSeek V4 Pro 0423" เนื่องจากเป็นคำค้นหาที่ใช้เปรียบเทียบ ในขณะที่รายการในแคตตาล็อก OneMux ระบุชื่อว่า "DeepSeek V4 Pro" ดังนั้นก่อนย้ายทราฟฟิก Production โปรดยืนยันการแมป Endpoint และเวอร์ชันที่แน่นอนในการตั้งค่าของผู้ให้บริการ และอย่าด่วนสรุปว่ารายการที่มีชื่อใกล้เคียงกันจะใช้งานทดแทนกันได้ทันที
เหตุผลที่ต้องจับตาดูราคา Output เป็นพิเศษ
การคำนวณงบประมาณส่วนใหญ่มักโฟกัสที่ขนาดของ Prompt เพราะเป็นส่วนที่มองเห็นได้ชัดเจน ทั้งคำสั่งระบบ (System Instructions), เอกสาร, ประวัติการสนทนา และบริบทที่ดึงมาผ่าน Retrieval แต่ในความเป็นจริง ราคาของ Output มักมีอิทธิพลต่อต้นทุนรวมในการดำเนินงานมากกว่า ราคา Output ตามรายการของ GLM 5.2 สูงกว่า DeepSeek V4 Pro อยู่ $0.1716/M ขณะที่ส่วนต่างของ Input อยู่ที่เพียง $0.0312/M เท่านั้น
จุดนี้ส่งผลต่อการตัดสินใจตามลักษณะของแต่ละเวิร์กโหลดอย่างชัดเจน
งานบริการลูกค้าและการดำเนินงานระดับสากล
ผู้ช่วยบริการลูกค้ามักดึงบริบทนโยบายหรือประวัติคำสั่งซื้อขนาดย่อมๆ เข้ามา แล้วสร้างคำตอบสั้นๆ กลับไป ในกรณีนี้ ส่วนต่างราคาต่อโทเค็นโดยตรงอาจดูน้อยมากต่อหนึ่งการโต้ตอบ แต่สำหรับทีมที่มีปริมาณคำขอ (Ticket) มหาศาล จำเป็นต้องทดสอบความยาวของคำตอบและพฤติกรรมการส่งต่อเคส (Escalation) ในภาษาที่ใช้งานจริง ราคา Output ที่ถูกกว่าจะมีประโยชน์ก็ต่อเมื่อคำตอบนั้นครบถ้วนถูกต้องตามนโยบายโดยไม่ต้องเสียรอบการตอบซ้ำ (Repair Turn)
สำหรับธุรกิจระดับสากล ควรทดสอบชุดข้อมูลเดียวกันในภาษาที่ลูกค้าของคุณใช้จริง และวัดผลไม่เฉพาะแค่บิลค่าโมเดล แต่รวมถึงคำตอบนั้นทำให้ต้องส่งต่อให้เจ้าหน้าที่ดูแล ต้องตรวจแก้คำแปล หรือต้องเรียกโมเดลรอบที่สองหรือไม่
เครื่องมือสำหรับนักพัฒนาและ Coding Agent
เวิร์กโหลดด้านการเขียนโค้ดมักสร้าง Output จำนวนมาก เมื่อโมเดลต้องเขียนโค้ดแพตช์ (Patch), ชุดทดสอบ (Test Cases), คำอธิบาย หรือวางแผนการทำงานแบบหลายไฟล์ ในกรณีเช่นนี้ ส่วนต่างราคา Output ที่สูงกว่า 11.1% จะเริ่มมีนัยสำคัญมากกว่าส่วนต่างของ Input ทำให้ DeepSeek V4 Pro เป็นตัวเลือกที่น่าสนใจสำหรับการควบคุมต้นทุนในการสร้างโค้ดรอบแรก (First-Pass Generation)
อย่างไรก็ตาม ควรเก็บ GLM 5.2 ไว้ในกลุ่มทดสอบด้วย หากโปรเจกต์ต้องจัดการกับ Repository ขนาดยาว ข้อกำหนดทางเทคนิคที่ซับซ้อน หรือร่องรอยการดีบัก (Debugging Traces) ปริมาณมหาศาล เนื่องจาก Context Window ขนาด 1,048,576 โทเค็นที่ระบุไว้นั้นตอบโจทย์เวิร์กโหลดที่ไม่อยากใช้วิธีแบ่งส่วน (Chunking), การสรุปความ หรือการทำ Retrieval ซ้ำๆ ทั้งนี้ ขนาดบริบทเพียงอย่างเดียวไม่ได้เป็นตัวตัดสินคุณภาพโค้ด จึงต้องประเมินความถูกต้อง ขนาดของแพตช์ อัตราการรันเทสต์ผ่าน และจำนวนรอบที่ต้องแก้ไขประกอบด้วย
งานการตลาดและการผลิตคอนเทนต์
สำหรับงานเขียนคำอธิบายสินค้า ร่างงานแปลและปรับภาษา (Localization) เวอร์ชันของแคมเปญโฆษณา และการเรียบเรียงเนื้อหาเชิงบรรณาธิการ โทเค็น Output มักเป็นสัดส่วนหลักของค่าใช้จ่ายทั้งหมด ควรตั้งค่าความยาวผลลัพธ์สูงสุด (Maximum Output Length) บังคับใช้โครงสร้างข้อมูล (Structured Fields) เมื่อทำได้ และเปรียบเทียบอัตราส่วนของข้อความที่นำไปใช้งานได้จริง หาก DeepSeek V4 Pro สร้างแบบร่างที่ยอมรับได้ด้วยต้นทุนต่อโทเค็นที่ต่ำกว่า ให้ส่งทราฟฟิกที่มีปริมาณมากไปที่โมเดลนี้ แต่หาก GLM 5.2 สามารถคุมโทนแบรนด์ได้ตามข้อกำหนดได้ดีกว่าในการทดสอบ ส่วนต่างราคาที่เพิ่มขึ้นก็อาจคุ้มค่าที่จะลงทุน
ประเมินต้นทุนจากสัดส่วนโทเค็นจริงของคุณ
ใช้สูตรการคำนวณนี้ก่อนที่จะประมาณการค่าใช้จ่ายรายเดือน:
prices = {
"glm_5_2": {"input_per_m": 0.546, "output_per_m": 1.716},
"deepseek_v4_pro": {"input_per_m": 0.5148, "output_per_m": 1.5444},
}
input_tokens = 20_000_000
output_tokens = 8_000_000
for model, rate in prices.items():
cost = (
input_tokens / 1_000_000 * rate["input_per_m"]
+ output_tokens / 1_000_000 * rate["output_per_m"]
)
print(f"{model}: ${cost:.2f}")
หากคำนวณที่ 20M โทเค็นขาเข้า และ 8M โทเค็นขาออก ตัวเลขจะออกมาอยู่ที่ประมาณ $24.65 สำหรับ GLM 5.2 และ $22.65 สำหรับ DeepSeek V4 Pro ซึ่งต่างกันราว $2.00 ประเด็นสำคัญไม่ใช่ว่าเงิน $2.00 มีความหมายมากน้อยเพียงใด แต่คือตัวเลขนี้จะขยายตามสเกล และเวิร์กโหลดที่สร้าง Output สูงจะทำให้ช่องว่างนี้กว้างขึ้นอย่างรวดเร็ว
นอกจากนี้ ควรติดตามตัวชี้วัดอีก 4 ตัวที่ตารางราคาไม่สามารถบอกได้:
- อัตราการยอมรับคำตอบโดยไม่ต้องแก้ไขด้วยคน (Accepted Response Rate)
- จำนวนโทเค็น Output เฉลี่ยต่อหนึ่งงานที่สำเร็จ
- อัตราการเรียกซ้ำ (Retry) และการสลับไปใช้ระบบสำรอง (Fallback Rate)
- ระยะเวลาที่ใช้ทำงานจนเสร็จสมบูรณ์ รวมถึงขั้นตอนการตรวจทานในกระบวนการถัดไป
ตัวชี้วัดเหล่านี้จะช่วยแยกแยะระหว่าง "ราคาโทเค็นที่ถูก" กับ "ต้นทุนผลลัพธ์ที่ต่ำกว่าจริง"
แผนการทำ Routing ที่ช่วยลดความเสี่ยงจากการผูกมัดกับโมเดลเร็วเกินไป
ใช้วิธีการเปรียบเทียบแบบควบคุมผลลัพธ์ แทนที่จะเปลี่ยนระบบทั้งหมดในคราวเดียว
- สร้างชุดทดสอบที่เป็นตัวแทนการใช้งานจริง: กรณีงาน Support, งานเขียนโค้ด, การถามตอบจากเอกสาร, Prompt งานคอนเทนต์ และภาษาที่มีความสำคัญต่อธุรกิจของคุณ
- ส่งอินพุตชุดเดียวกันไปยัง GLM 5.2 และ DeepSeek V4 Pro โดยใช้ Prompt และการจำกัดความยาว Output ที่เหมือนกัน
- บันทึกจำนวนโทเค็นขาเข้า โทเค็นขาออก Latency ที่วัดได้จริงจากฝั่งแอปพลิเคชัน ความถูกต้องของ Structured Output (ในส่วนที่เกี่ยวข้อง) รวมถึงการประเมินคุณภาพด้วยคนหรือระบบอัตโนมัติ
- กำหนดเส้นทาง (Route) ให้โมเดลที่มีต้นทุนต่ำกว่ารับงานที่ผ่านเกณฑ์คุณภาพที่ตั้งไว้ พร้อมทั้งเตรียม Route สำรองไว้สำหรับข้อยกเว้น
- ทดสอบซ้ำเมื่อมีการปรับ Prompt, มีการเปลี่ยนป้ายระบุโมเดลของผู้ให้บริการ หรือมีการอัปเดตราคา
OneMux ช่วยให้ขั้นตอนนี้สะดวกขึ้น เนื่องจากรวบรวมการเข้าถึงโมเดล, การทำ Routing, จัดการคีย์ API, ตรวจสอบค่าใช้จ่าย, การเติมเครดิต และระบบชำระเงินตามการใช้งานจริง (Pay-as-you-go) ไว้เบื้องหลัง API เดียว สามารถศึกษาคู่มือ OneMux quickstart สำหรับการติดตั้งใช้งาน ดูรายละเอียดเพิ่มเติมที่ API documentation และใช้ หน้าคำนวณราคา (pricing page) เพื่อวางแผนงบประมาณและจำกัดการใช้งาน
บทสรุป
สำหรับการตัดสินใจโดยพิจารณาจากราคา DeepSeek API เป็นหลัก DeepSeek V4 Pro มีราคาในแคตตาล็อก OneMux ที่ต่ำกว่าทั้งฝั่ง Input และ Output โดยเฉพาะอย่างยิ่งในส่วนของ Output ขณะที่ GLM 5.2 แม้จะมีราคาตามรายการสูงกว่า แต่ด้วย Context Window ขนาด 1,048,576 โทเค็นที่ระบุไว้ ทำให้โมเดลนี้ยังคงเป็นตัวเลือกสำคัญที่ควรเก็บไว้ทดสอบสำหรับเวิร์กโหลดบริบทขนาดยาว
เลือกใช้ DeepSeek V4 Pro สำหรับงานที่ต้องคุมงบประมาณหลังจากที่โมเดลผ่านเกณฑ์คุณภาพของคุณแล้ว และเลือกใช้ GLM 5.2 ในจุดที่พฤติกรรมและความจุบริบทของโมเดลช่วยลดขั้นตอนการทำงานที่สิ้นเปลือง ตัดสินใจเลือกเส้นทางโมเดลจากผลลัพธ์ของงานที่วัดผลได้จริง ไม่ใช่จากชื่อโมเดลหรือราคาพาดหัวต่อโทเค็น
FAQ
GLM 5.2 ถูกกว่า DeepSeek V4 Pro หรือไม่?
ไม่ หากเทียบตามอัตราในแคตตาล็อก OneMux ที่ระบุไว้ GLM 5.2 มีราคาสูงกว่าทั้งค่าโทเค็นขาเข้าและขาออก
ราคา API ของ DeepSeek ที่ถูกกว่า การันตีต้นทุนแอปพลิเคชันที่ต่ำกว่าหรือไม่?
ไม่เสมอไป ต้นทุนรวมยังขึ้นอยู่กับความยาวของ Output, การส่งซ้ำ (Retries), การสลับไปใช้โมเดลสำรอง (Fallbacks), การตรวจทานโดยมนุษย์ และการที่คำตอบสามารถปิดงานได้สำเร็จจริงหรือไม่
Context Window ที่ระบุของ GLM 5.2 มีขนาดเท่าใด?
ข้อมูลสรุปการเปรียบเทียบจาก OpenRouter ระบุว่า GLM 5.2 มี Context Window ขนาด 1,048,576 โทเค็น
แหล่งข้อมูลอ้างอิง
- OpenRouter: GLM 5.2 and DeepSeek V4 Pro comparison — อ้างอิงสำหรับข้อมูล Context Window ของ GLM 5.2 และข้อมูลราคาบน OpenRouter
- OneMux GLM 5.2 model page — อ้างอิงสำหรับสถานะโมเดลและราคาในแคตตาล็อกของ OneMux
คำถามที่พบบ่อย
GLM 5.2 ถูกกว่า DeepSeek V4 Pro หรือไม่?
ไม่ ในแคตตาล็อก OneMux ที่ระบุไว้ DeepSeek V4 Pro มีราคาต่อโทเค็นทั้งขาเข้าและขาออกต่ำกว่า GLM 5.2
GLM 5.2 มีราคาสูงกว่าเท่าใดตามอัตราใน OneMux ที่ระบุไว้?
GLM 5.2 มีราคาสูงกว่าประมาณ 6.1% สำหรับโทเค็นขาเข้า และสูงกว่า 11.1% สำหรับโทเค็นขาออก สำหรับเวิร์กโหลดที่ใช้ 1M Input และ 1M Output เท่ากัน ส่วนต่างราคาจะอยู่ที่ $0.2028
Context Window ที่ระบุไว้สำหรับ GLM 5.2 มีขนาดเท่าใด?
ข้อมูลสรุปการเปรียบเทียบจาก OpenRouter ระบุว่า GLM 5.2 มีขนาด Context Window อยู่ที่ 1,048,576 โทเค็น
ควรส่งทุก Request ไปยังโมเดล DeepSeek ที่ราคาถูกกว่าเลยหรือไม่?
ไม่ควรทำโดยไม่ได้ทดสอบก่อน ควรเปรียบเทียบอัตราการยอมรับงาน ความยาวคำตอบ การส่งคำขอซ้ำ พฤติกรรมการสลับไปใช้ระบบสำรอง และต้นทุนการตรวจทานในการปฏิบัติงานจริงกับทราฟฟิกตัวแทนก่อนตั้งกฎการทำ Routing
บทความที่เกี่ยวข้อง
Guides
เปรียบเทียบราคา GPT-5.6 Terra กับ Claude API: โมเดลแนวหน้าไหนปรับขนาดได้ชาญฉลาดกว่าสำหรับงบของคุณ?
การเปรียบเทียบราคาที่ใช้งานได้จริงระหว่างโมเดล GPT-5.6 Terra ของ OpenAI และ Claude ของ Anthropic แสดงให้เห็นว่านักพัฒนาและทีมสามารถเข้าถึงปัญญาประดิษฐ์แนวหน้าผ่าน API แบบรวมของ OneMux ด้วยค่าใช้จ่ายแบบจ่ายตามการใช้งานที่คาดการณ์ได้
Guides
ทำไม Gemini 3.8 Flash จึงตอบโจทย์งาน Marketing Operations: เจาะลึกความสามารถ ต้นทุน และการเชื่อมต่อระบบ
บทวิเคราะห์โมเดล Gemini 3.8 Flash จาก Google DeepMind ประเมินเหตุผลที่ context window อัตราค่าบริการ และ latency สอดรับกับเวิร์กโฟลว์การตลาดปริมาณสูงอย่างลงตัว
Guides
การใช้ GLM 5.2 ใน Claude Code นั้นน่าทึ่ง แต่ Claude Opus 5 ควรยังเป็นตัวเลือกสำหรับการยกระดับงานที่สำคัญ
เรียนรู้วิธีการใช้ API ของ GLM 5.2 สำหรับงานเขียนโค้ดในแต่ละวัน และเก็บ Claude Opus 5 ไว้สำหรับงานที่มีความสำคัญสูง โดยบริหารจัดการผ่าน OneMux
Guides
ราคา Gemini API ในเดือนพฤษภาคม 2026: เมื่อไหร่ที่ 3.5 Flash Lite คุ้มค่ากว่า Claude สำหรับงานปริมาณมหาศาล
การเปรียบเทียบต้นทุน API ระหว่าง Gemini และ Claude สำหรับทีมพัฒนาที่กำลังประเมิน Gemini 3.5 Flash Lite สำหรับงานสร้างข้อความปริมาณมาก งานบริการลูกค้า การแปลภาษา และเวิร์กโฟลว์เชิงโครงสร้าง